นายจอมชัย รอดทัดทาน สหกรณ์จังหวัดพิจิตร เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมใหญ่สามัญประจำปีสหกรณ์การเกษตรเพื่อการตลาดลูกค้า ธ.ก.ส. พิจิตร จำกัด สำหรับปีสิ้นสุด 31 มีนาคม 2567 โดยมีนางสาวกัญจน์ณิชา ณ วิเชียร ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ 1 เข้าร่วมการประชุมใหญ่สามัญประจำปี ณ โรงแรมมีพรสวรรค์ แกรนด์โฮเต็ล แอนด์รีสอร์ท อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร โดยมีนายสุวิทย์ โตทุ้ย ประธานกรรมการเป็นประธานในการประชุม มีสาระสำคัญในเรื่องการรับทราบสมาชิกเข้าใหม่และลาออก
รายงานผลการดำเนินงานของสหกรณ์ พิจารณาอนุมัติงบการเงิน กำหนดวงเงินกู้ยืมหรือค้ำประกันประจำปี อนุมัติแผนงานประมาณการรายได้-รายจ่าย ประจำปีสิ้นสุด 31 มีนาคม 2567 พิจารณาจัดสรรกำไรสุทธิประจำปี และเลือกตั้งคณะกรรมการดำเนินการ
ในโอกาสนี้ สหกรณ์จังหวัดพิจิตร ได้กล่าวชื่นชมการดำเนินงานของสหกรณ์ที่สามารถดำเนินธุรกิจในการให้บริการแก่สมาชิกและมีผลกำไรทุกธุรกิจสามารถจัดสรรกำไรสุทธิประจำปีคืนให้แก่สมาชิกผู้เป็นเจ้าของสหกรณ์ โดยเน้นย้ำให้สมาชิกสหกรณ์ส่งเสริมสนับสนุนการดำเนินธุรกิจของสหกรณ์และตระหนักถึงสิทธิและหน้าที่ ตลอดจนขอให้สหกรณ์วางแผนในการเพิ่มปริมาณธุรกิจและให้บริการแก่สมาชิก ส่งเสริมการมีส่วนร่วมของสมาชิกในการดำเนินธุรกิจเพิ่มมากขึ้น ตลอดจนขอให้สหกรณ์มีความเจริญรุ่งเรือง สามารถให้บริการสมาชิกได้สมความมุ่งหมายที่ตั้งไว้ และเป็นที่พึ่งให้กับสมาชิกได้อย่างแท้จริง
ทั้งนี้ สหกรณ์มีทุนดำเนินงานทั้งสิ้น 78,773,956.81 บาท แบ่งเป็นหนี้สิน 14,334,135.54 บาท ทุนของสหกรณ์ 64,439,821.27 บาท ผลการดำเนินงานมีกำไรสุทธิ 4,637,720.27 บาท โดยจัดสรรกำไรเป็นเงินปันผลร้อยละ 1.25 เงินเฉลี่ยคืนร้อยละ 2.5 ให้แก่สมาชิกสหกรณ์